Forex có hợp pháp ở Việt Nam không?

Forex có hợp pháp ở Việt Nam không?

Hôm nay chúng ta sẽ thảo luận về một chủ đề liên quan khác đang ngày càng phổ biến ở các thị trường mới nổi, bao gồm cả Việt Nam: Kinh doanh/giao dịch ngoại hối.

Trong phần đầu của bài viết này, chúng tôi sẽ trả lời câu hỏi: “Giao dịch ngoại hối có được quy định theo quy chế của pháp luật Việt Nam không?” hay “Forex có hợp pháp ở Việt Nam không?”

Với giao dịch ngoại hối, các Nhà giao dịch cố gắng kiếm lợi nhuận bằng cách mua và bán các loại tiền tệ bằng cách tích cực suy đoán về xu hướng biến động trong tương lai của các loại tiền tệ. Mặt khác, đầu tư vào kinh doanh ngoại hối là đầu tư vào sự chênh lệch giữa tỷ giá hối đoái của một cặp tiền tệ hoặc biến động giá cả của hàng hóa khác. Có nghĩa là giao dịch Forex không phải là mua bán ngoại hối để phục vụ nhu cầu sử dụng ngoại hối mà là để đầu cơ biến động giá cả. Tuy nhiên, luật pháp hiện hành của Việt Nam không quy định bất kỳ điều khoản nào về đầu cơ biến động giá như một hoạt động ngoại hối hợp pháp.

Theo Biểu cam kết WTO, dịch vụ ngoại hối đã được cam kết mở cửa cho nhà đầu tư nước ngoài tiếp cận thị trường Việt Nam với điều kiện nhà đầu tư nước ngoài phải đáp ứng một số điều kiện/yêu cầu. Đặc biệt, Mục II.7.B của Biểu cam kết WTO quy định công ty tài chính nước ngoài đầu tư vào Việt Nam chỉ được phép thành lập hiện diện thương mại tại Việt Nam dưới các hình thức văn phòng đại diện, công ty tài chính liên doanh, 100% vốn nước ngoài. Bên cạnh đó, Điều 36 Pháp lệnh Quản lý ngoại hối quy định chỉ các tổ chức tín dụng và các tổ chức khác đã được Ngân hàng Nhà nước Việt Nam cấp giấy phép kinh doanh và cung ứng dịch vụ ngoại hối trong nước và nước ngoài. Theo đó, nhà đầu tư nước ngoài muốn kinh doanh ngoại hối tại Việt Nam phải là công ty tài chính nước ngoài, phải thành lập tổ chức theo một trong các hình thức đầu tư nêu trên và được Ngân hàng Nhà nước Việt Nam chấp thuận bằng văn bản.

Tuy nhiên, hoạt động kinh doanh ngoại hối không được bao gồm trong các dịch vụ ngoại hối theo quy định của pháp luật Việt Nam. Cụ thể, theo quy định tại Điều 5 Thông tư số 21/2014/TT-NHNN được sửa đổi bổ sung bởi Thông tư số 28/2016/TT-NHNN thì dịch vụ ngoại hối chỉ bao gồm các nội dung sau:

1. Thực hiện các giao dịch ngoại hối giao ngay.

2. Thực hiện các giao dịch kỳ hạn ngoại hối, giao dịch hoán đổi và giao dịch quyền chọn.

3. Nhận tiền gửi, cho vay bằng ngoại tệ đối với khách hàng không phải là tổ chức tín dụng.

4. Bao thanh toán và phát hành bảo lãnh bằng ngoại tệ.

5. Phát hành thẻ thanh toán quốc tế, làm đại lý phát hành thẻ thanh toán quốc tế, thanh toán thẻ thanh toán quốc tế, chấp nhận thẻ thanh toán quốc tế.

6. Cung cấp dịch vụ chuyển khoản hoặc thanh toán bằng ngoại tệ trên lãnh thổ Việt Nam; cung cấp dịch vụ thanh toán ngoại tệ.

7. Mua, bán, chiết khấu, tái chiết khấu công cụ chuyển nhượng và các giấy tờ có giá khác bằng ngoại tệ.

8. Ủy quyền cho tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài, tổ chức kinh doanh khác làm đại lý cung ứng dịch vụ ngoại hối, bao gồm cả dịch vụ ngoại hối và chi, trả ngoại tệ.

9. Cung cấp dịch vụ quản lý, bảo quản tài sản bằng ngoại tệ; cho vay bằng ngoại tệ theo ủy quyền.

10. Môi giới phát hành giấy tờ có giá bằng ngoại tệ.

11. Tư vấn về ngoại hối cho khách hàng.

12. Mở tài khoản thanh toán bằng ngoại tệ tại ngân hàng thương mại khác, chi nhánh ngân hàng nước ngoài được phép hoạt động ngoại hối.

13. Cho vay bằng ngoại tệ đối với các tổ chức tín dụng được phép khác và các tổ chức tài chính trong nước.

14. Gửi và nhận tiền gửi bằng ngoại tệ cho các tổ chức tín dụng được phép khác.

15. Mở tài khoản vãng lai cho tổ chức tín dụng nước ngoài.

16. Nhận tiền gửi bằng ngoại tệ của tổ chức tín dụng nước ngoài.

17. Kinh doanh các sản phẩm phái sinh lãi suất và các sản phẩm phái sinh khác liên quan đến ngoại hối trên thị trường trong nước.

18. Cung cấp các giao dịch ngoại hối khác với các giao dịch quy định từ khoản 1 đến khoản 17 Điều này trên thị trường quốc tế.

Theo quan điểm của chúng tôi, hoạt động kinh doanh ngoại hối không được coi/công nhận là một dịch vụ ngoại hối theo quy định của pháp luật Việt Nam vì những lý do sau:

i. Hoạt động kinh doanh ngoại hối không thuộc danh mục kinh doanh ngoại hối theo quy định tại Điều 5 Thông tư số 21/2014/TT-NHNN.

ii. Bản chất của hoạt động kinh doanh ngoại hối không phải là hoạt động kinh doanh ngoại hối theo quy định của pháp luật Việt Nam. Thay vào đó, giao dịch ngoại hối thông qua tài khoản, tương tự như hình thức giao dịch ký quỹ và giá trị sẽ được định giá lại liên tục theo sự biến động của tỷ giá hối đoái của các cặp tiền tệ hoặc hàng hóa khác. Kinh doanh ngoại hối không được coi là mua bán ngoại hối phục vụ nhu cầu sử dụng ngoại hối theo tinh thần của pháp luật Việt Nam. Bản chất của hoạt động này là mua bán ngoại hối để đầu cơ biến động tỷ giá/giá cả, chủ yếu là các cặp tiền tệ và biến động giá vàng.

Vì những lý do trên, theo quan điểm của chúng tôi, hoạt động kinh doanh ngoại hối không được pháp luật Việt Nam điều chỉnh và thực tế là cho đến nay, Ngân hàng Nhà nước Việt Nam chưa có bất kỳ hướng dẫn hay chỉ đạo nào về loại hình kinh doanh này tại Việt Nam.

Tuy nhiên sự hấp dẫn của đầu tư ngoại hối là không thể phủ nhận, việc quyết định chấp nhận thách thức hay an toàn phụ thuộc vào bạn.

Những rủi ro khi kinh doanh Forex tại Việt Nam mà không có giấy phép

Trong phần trên, chúng tôi đã trả lời câu hỏi “Đầu tư Forex ở Việt Nam có hợp pháp không?”.

Theo đó, hoạt động kinh doanh ngoại hối không thuộc phạm vi điều chỉnh của pháp luật Việt Nam và các cơ quan có thẩm quyền tại Việt Nam, tức là Ngân hàng Nhà nước Việt Nam cho đến nay vẫn chưa có bất kỳ hướng dẫn hay chỉ đạo nào về loại hình kinh doanh này tại Việt Nam.

Trong phần này, chúng ta sẽ thảo luận về những rủi ro pháp lý khi kinh doanh Forex tại Việt Nam mà không có giấy phép.

  • Kinh doanh ngoại hối tại Việt Nam không có giấy phép: Rủi ro pháp lý.

Hoạt động kinh doanh ngoại hối đã bị Việt Nam loại trừ trong Biểu cam kết WTO. Do pháp luật Việt Nam chưa có quy định cụ thể về loại hình kinh doanh này nên bất kỳ nhà đầu tư nào muốn kinh doanh ngoại hối tại Việt Nam đều phải tham khảo ý kiến ​​và được sự chấp thuận của các cơ quan có thẩm quyền tại Việt Nam, bao gồm Bộ Kế hoạch và Đầu tư, Bộ Tài chính, Bộ Bộ Công Thương, Ngân hàng Nhà nước Việt Nam; và các Bộ khác có liên quan (nếu có) theo quy định tại khoản đ, Điều 10, Nghị định 118/2015/NĐ-CP. Do không có quy định cụ thể của pháp luật Việt Nam về loại hình kinh doanh này, các cơ quan có thẩm quyền tại Việt Nam khó chấp nhận và chấp thuận hoạt động kinh doanh ngoại hối cho nhà đầu tư.

Hoạt động kinh doanh ngoại hối tại Việt Nam mà không có giấy phép sẽ bị xử phạt hành chính theo quy định của pháp luật Việt Nam. Cụ thể, nhà đầu tư kinh doanh ngoại hối tại Việt Nam không có giấy phép sẽ bị phạt hành chính từ 200.000.000 đồng đến 250.000.000 đồng và đình chỉ hoạt động ngoại hối của tổ chức tín dụng từ 03 tháng đến 06 tháng. Ngoài ra, có thể bị cơ quan có thẩm quyền yêu cầu dừng hoặc đình chỉ hoạt động cho đến khi có quy định về loại hình kinh doanh này.

  • Kinh doanh ngoại hối tại Việt Nam không có giấy phép: Tình trạng hiện tại.

Hiện tại, không có bất kỳ tổ chức tài chính có vốn đầu tư nước ngoài nào được cấp phép hoạt động kinh doanh ngoại hối tại Việt Nam. Các nhà giao dịch Việt Nam muốn giao dịch ngoại hối thường sẽ lựa chọn các Sàn giao dịch ngoại hối uy tín được cấp phép tại các quốc gia khác để đăng ký tạo tài khoản và liên kết với ngân hàng thông qua Internet Banking, thẻ Visa hoặc Master Card cho mục đích giao dịch.

Trong một cuộc phỏng vấn gần đây, một cán bộ phụ trách của Ngân hàng Nhà nước Việt Nam đã thẳng thắn khẳng định rằng “Bản chất của hoạt động kinh doanh ngoại hối (trên Sàn giao dịch ngoại hối) là kinh doanh ngoại tệ thông qua tài khoản, dưới hình thức giao dịch ký quỹ và giá trị sẽ được định giá lại liên tục theo sự biến động của tỷ giá hối đoái của các cặp tiền tệ hoặc hàng hóa khác (bao gồm cả vàng). Kinh doanh ngoại hối không được coi là mua bán ngoại hối phục vụ nhu cầu sử dụng ngoại hối mà nhằm đầu cơ biến động giá cả”. Như vậy, tổ chức, cá nhân chỉ được phép thực hiện các giao dịch ngoại hối theo quy định của pháp luật sau khi được sự chấp thuận của Thủ tướng Chính phủ và Ngân hàng Nhà nước Việt Nam. Vì không có quy định cụ thể nào về giao dịch ngoại hối.

  1.  Khoản đ, Điều 10, Nghị định 118/2015/NĐ-CP: ”Đối với lĩnh vực, phân ngành không thuộc cam kết hoặc không được quy định trong Biểu cam kết WTO của Việt Nam và các điều ước quốc tế khác về đầu tư, nếu điều kiện đầu tư đối với nhà đầu tư nước ngoài cũng không có quy định của pháp luật Việt Nam, Cơ quan đăng ký đầu tư lấy ý kiến ​​của Bộ Kế hoạch và Đầu tư và các Bộ có liên quan”.
  2. Khoản 8 và Khoản 9 Điều 23 Nghị định số 88/2019/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính về ngoại hối như sau:

8. Phạt tiền từ 200.000.000 đồng đến 250.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

c) Hoạt động ngoại hối mà không được cơ quan có thẩm quyền cấp giấy phép hoặc giấy phép đã hết hạn sử dụng hoặc bị thu hồi hoặc trái giấy phép, trừ trường hợp quy định tại điểm d, điểm o khoản 4, điểm a, điểm d khoản 5 Điều này.

9. Hình phạt bổ sung:

đ) Đình chỉ hoạt động ngoại hối của tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài quy định tại Điểm c Khoản 8 Điều này từ 03 tháng đến 06 tháng.”

Hy vọng những giải đáp Forex có hợp pháp ở Việt Nam không? hữu ích với bạn. Nếu bạn có bất kỳ câu hỏi nào liên quan hãy để lại dưới comment.



Tại sao nên giao dịch Forex?

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Cùng chuyên mục

Giao dịch CFD sử dụng đòn bẩy sẽ có tỷ lệ rủi ro đáng kể, hình thức đầu tư này có thể không phù hợp với tất cả mọi người. Hãy đảm bảo bạn hiểu rõ các rủi ro trước khi giao dịch.